Nghề chọn người
NGHỀ CHỌN NGƯỜI Lê Nguyễn Ngọc Bích – Giúp việc gia đình Thành viên Ban chủ nhiệm, CLB LĐGVGĐ phường Nhân Chính Không phải tất cả mọi người đều...
Câu chuyện tình người
Nguyễn Thị Lan – CLB Khương Trung
Cách đây khoảng hai năm tôi đi làm giúp việc cho một gia đình ở Ô Chợ Dừa theo giờ. Công việc của tôi là dọn dẹp lau chùi nhà cửa. Hàng ngày cứ một tuần hai lần tôi đến nhà bà chủ để dọn dẹp, lau chùi nhà cửa bàn ghế sạch sẽ. Vì tôi làm được việc nên bà chủ rất ưng ý và quý tôi.
Có một kỷ niệm về bà chủ khiến tôi rất cảm động và nhớ đến tận bây giờ. Hôm ấy trời mới mưa xong, cũng như thường lệ đến ngày tôi đến dọn nhà cho bà ấy, nhưng khi tôi lau cầu thang thì không may tôi bị trượt chân ngã. Do đó tôi bị bong gân không đi lại và dọn được nhà. Tôi đành ái ngại thưa lại với bà chủ sự việc xảy ra, bà chủ thấy vậy bảo tôi: “Thôi bác ngồi đây tôi lấy dầu cho bác xoa chân nếu bác không đỡ thì tôi điện cho em nó về đưa bác đi bó lá của ông lang ở đường Láng, còn nhà để em nó dọn nốt”. Sau khi tôi xoa dầu Tràm mà bà chủ đưa, tôi cảm thấy đỡ đau hơn, nhưng vẫn không làm tiếp được nữa nên tôi xin phép bà chủ cho tôi nghỉ hôm đó và tôi cảm ơn bà. Nhưng tôi không ngờ bà chủ lại bắt tôi ngồi lại và gọi xe ôm để chở tôi về nhà. Bên cạnh đó bà còn trả tôi tiền ngày công hôm đó. Mặc dù tôi không muốn nhận. Bên cạnh đó bà còn cho tôi thêm tiền để bồi dưỡng. Sau đó bà dặn tôi tuần sau khi khỏi thì lại đến làm cho bà. Bản thân tôi thì thấy áy náy và vô cùng ái ngại nữa.
Từ đó đến nay tôi luôn cảm thấy trong xã hội có rất nhiều người tốt tình cảm đối với người giúp việc như mình. Tôi rất cảm động trước tấm lòng của bà chủ và mong các bạn giúp việc như mình cũng gặp được những người chủ tốt như vậy.
NGHỀ CHỌN NGƯỜI Lê Nguyễn Ngọc Bích – Giúp việc gia đình Thành viên Ban chủ nhiệm, CLB LĐGVGĐ phường Nhân Chính Không phải tất cả mọi người đều...
Đại dịch COVID 19 đã có ảnh hưởng rất lớn đối với người lao động là người giúp việc gia đình tại thành phố Hà Nội. Nhiều người lao...
Trong cuộc sống hiện đại ngày nay, chúng ta thường dành rất nhiều thời gian cho các công việc ở bên ngoài xã hội như: làm kinh doanh, buôn...
TÔI HẠNH PHÚC VỚI NGHỀ GIÚP VIỆC GIA ĐÌNH Cao Thị Nga – CLB LĐGVGĐ phường Nghĩa Tân Tôi sinh ra và lớn lên tại làng quê Vân Phúc ven...